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 Afisi ya Rais, Kazi Uchumi na Uwekezaji 

Naibu Katibu Mkuu (Kazi na Uwezeshaji)
 Afisi ya Rais, Kazi Uchumi na Uwekezaji 

UONGOZI WA AFISI YA RAIS, KAZI, UCHUMI NA UWEKEZAJI

MHE. MUDRIK RAMADHAN SORAGA
Waziri wa Nchi Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji

DKT. HABIBA HASSAN OMAR

NDG. KHATIB MWADINI KHATIB

Katibu Mkuu (Uchumi na Uwekezaji)
 Afisi ya Rais, Kazi Uchumi na Uwekezaji 

Naibu Katibu Mkuu (Uchumi na Uwekezaji) 
Afisi ya Rais, Kazi Uchumi na Uwekezaji 



Jarida la Uchumi na Uwekezaji linalotolewa na Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji lenye lengo la
kuelimisha jamii juu ya shughuli zinazotekelezwa na Afisi ikiwemo mafanikio, changamoto, mikakati na
fursa zilizopo katika Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji kwa kipindi cha miezi sita (06).

Nachukua fursa hii adhimu kukukaribisha msomaji wa Jarida hili la Uchumi na Uwekezaji.

Aidha,Afisi inaendelea kuratibu upatikanaji wa ajira za staha ndani na nje ya nchi na kusimamia
uzingatiaji wa Sheria na viwango vya kazi Kitaifa, Kikanda na Kimataifa .

MHE. MUDRIK RAMADHAN SORAGA

SALAMU ZA MHE. WAZIRI

Waziri wa Nchi Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji

Kwa kipindi cha miezi sita (06) kuanzia Aprili hadi Septemba 2023, Afisi imeshuhudia mafanikio
makubwa ya kiutendaji ikiwemo mazingira mazuri ya kisera na kisheria katika kuwawezesha wananchi
kiuchumi kwa kutoa mikopo, mafunzo pamoja na kuwaunganisha na fursa za masoko.

Vile vile, Afisi imeimarisha mazingira ya kukuza na kusimamia uwekezaji nchini pamoja na kusimamia
vyema miradi ya PPP.

Aidha, napenda kuishukuru Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar chini ya uongozi wa Mhe. Dkt. Hussein
Ali Mwinyi  Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa kuwa karibu nasi kwa
kutupa busara na miongozo mizuri katika kutekeleza majukumu yetu ya kila siku. Vile vile, napenda
kuwashukuru wadau wote wakiwemo Wananchi, Wawekezaji, Mawakala Binafsi wa Ajira, Taasisi
mbalimbali za Kifedha, Vyama vya Wafanyakazi, Jumuiya za Waajiri, Vyombo vya Habari pamoja na
wadau wengine kwa kushirikiana nasi katika kuendeleza gurudumu la maendeleo.
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DIRA, DHAMIRA, MUUNDO 

AFISI YA RAIS, KAZI, UCHUMI NA UWEKEZAJI

DIRA

DHAMIRA

MUUNDO

Kuwa na Jamii ya Wazanzibari inayojiweza, iliyoendelea na kuimarika kiuchumi.

Kuimarisha hali ya kijamii na kiuchumi ya wananchi wa Zanzibar kwa kutoa na kutumia fursa za
kiuchumi zilizopo na zitakazokuja, kushajihisha utamaduni na uwezo wa ujasiriamali, kukuza uwekezaji
wa ndani na nje, upatikanaji wa kazi za staha na kuzingatia sheria na viwango vya kazi.

Afisi ya Rais Kazi, Uchumi na Uwekezaji ina jumla ya watendaji 347-Unguja ni 274 (wanaume 122 na
wanawake 152) na Pemba ni 73 (wanaume 41 na wanawake 32).
Afisi ya Rais Kazi, Uchumi na Uwekezaji ina Idara Saba (7), Afisi Kuu Pemba na Vitengo sita (6)
vinavyoripoti moja kwa moja kwa Makatibu Wakuu. Aidha, Afisi ya Rais – Kazi Uchumi na Uwekezaji ina
jumla ya Taasisi mbili (2) zinazojitegemea na Bodi nne (4). Mchanganuo wa Idara, Afisi Kuu, Taasisi, Bodi
na vitengo ni kama ifuatavyo:-
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MAJUKUMU
Kuratibu uandaaji na Kusimamia utekelezaji wa Sera, Sheria, Miongozo na Mipango

inayohusiana na Kazi, Ajira, Uwekezaji, PPP na Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi.

Kukuza na kusimamia ufanisi wa utendaji wa kazi.

Kuimarisha Programu za Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

Kuratibu upatikanaji wa mitaji na mikopo nafuu kwa Wajasiriamali na Wafanyabiashara nchini

Kuimarisha upatikanaji wa mafunzo na masoko kwa bidhaa za Wajasiriamali na Wafanyabiashara

Kuimarisha na kuratibu ufanyaji wa tafiti ili kuimarisha Mipango na Maamuzi ya kuendeleza jamii

Kukuza, kuimarisha na kusimamia uwekezaji

Kuimarisha Usalama na Afya Kazini.

Kusimamia na kuratibu miundombinu ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

Kuandaa mikakati ya kuongeza fursa za ajira kwa kukuza ujuzi ndani na nje ya nchi pamoja na kazi
za Staha kwa wote katika sekta binafsi
Kusimamia, kukuza na kufanya mageuzi ya Sekta ya Ushirika

Kusimamia utekelezaji wa Mikataba, Sheria na Kanuni za Kazi za Kitaifa, Kikanda na Kimataifa na
kuimarisha mahusiano mazuri ya Kazi miongoni mwa Serikali, Sekta Binafsi, Waajiri na Vyama vya
Wafanyakazi

Kuhakikisha sekta ya umma na binafsi zinazingatia Sheria za ajira na Sheria za kazi.
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IDARA

TAASISI

BODI

Mamlaka ya Uwekezaji Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA)
Wakala wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (ZEEA)

Bodi ya Mishahara
Bodi ya Ushauri wa Kazi
Bodi ya Wakurugenzi Mamlaka ya Uwekezaji
Bodi ya Wakala wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

Idara ya Ajira
Idara ya Usalama na Afya Kazini
Kamisheni ya Kazi
Idara ya Maendeleo ya Vyama vya Ushirika
Idara ya Mashirikiano baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 
Idara ya Uendeshaji na Utumishi;
Idara ya Mipango, Sera na Utafiti; na
Afisi Kuu - Pemba.



BI. MARIAM JUMA ABDULLA

Katibu Mkuu (Kazi na Uwezeshaji) Afisi ya Rais, Kazi Uchumi na Uwekezaji 

Kwa kipindi cha Aprili hadi Septemba 2023 Afisi imefanikiwa kufanya mambo kadhaa ambayo kwa kiasi
kikubwa yameweza kuleta mabadiliko nchini. Mabadiliko hayo yamefanyika kupitia uongozi na watendaji
wake wenye ari, weledi na utaalamu wa kutosha katika nyanja tofauti.

Pamoja na kupokea migogoro ya kazi 122 iliyowasilishwa katika Kitengo cha Usuluhishi na Uamuzi wa
Migogoro ya Kazi, kati ya hiyo migogoro 18 imemalizika katika hatua ya usuluhishi, migogoro inayoendelea
ni 48, migogoro inayoendelea katika hatua ya usuluhishi ni 49 na migogoro iliyomalizika ni 7.

Kwa kipindi cha miaka mitano 2023/2027 Afisi imejiwekea mkakati wa kuimarisha utekelezaji wa Sheria
za Kazi, kupunguza tatizo la Ajira za watoto Zanzibar pamoja na kupunguza migogoro ya kazi nchini.
Kufanya ukaguzi katika Wilaya zote za Unguja na Pemba kwa lengo la kuhakikisha Sheria za Kazi
zinafatwa ipasavyo.

Aidha, Afisi imesimamia programu ya kujenga uzoefu wa kazi (Intership), ambapo Vijana 50 (wanaume 21
na wanawake 29) wamepata mafunzo hayo kwa ajili ya kuwaandaa na kuwajengea uwezo wa kujiamini
wa kufanya kazi katika fani ya hotelia, ufundi gereji, ualimu na ushoni.

Pia, imefanikiwa kusajili jumla ya Taasisi mpya mbili za Mawakala Binafsi wa Ajira zilizotimiza vigezo
ambazo ni Sashamark na Mahasna na kuzifanyia ukaguzi taasisi nne zinazokusudia kuongeza muda wa
leseni ili ziweze kuendelea na shughuli zao. Taasisi hizo ni IBS Zanzibar Limited, Afnan Recruitment
Agency, Blue Ageny Company Limited na Dejure Attorney. Hivyo, kwa sasa kuna jumla ya Taasisi za
Uwakala Binafsi wa Ajira kumi na nne (14).  Kutokana na usajili na ulipaji wa vibali vya wafanyakazi
wanaokwenda kufanyakazi nje ya nchi  afisi imeingiza jumla ya Tsh 41,415,000. 

Kwa kuanzia katika masuala ya Kazi na Uwezeshaji. Afisi imefanikiwa kufanya ukaguzi katika Taasisi za
Sekta binafsi 129 Unguja na Pemba (71 Unguja na 58 Pemba ) ikiwemo Sekta ya mahoteli, viwanda, kilimo
pamoja na Sekta ya ujenzi ili kuweza kuhakikisha kuwa Sheria za Kazi zinatekelezwa. Vile vile, imeweza
kutoa vibali vya kazi kwa wafanyakazi wa kigeni 1,265 ambapo waliopata msamaha wa Mhe. Waziri ni
wafanyakazi 67, waliopata msamaha wa ZIPA ni wafanyakazi 70, Vibali vipya ni 346, Vibali vilivvo
ongezwa muda ni 488 na vibali vya muda mfupi ni 276. Vibali vyote hivi ni kutoka katika Mataifa
mbalimbali kama vile Zambia, Ujerumani, Yemeni, Amerika, Sudani na Kanada, ambapo vibali vyote hivyo
vimeingiza jumla ya Tsh 725,914,927 kwa Serikali. Aidha, imeweza kuthibitisha Mikataba ya Kazi kwa
wafanyakazi Wazawa 4,766 (4274 Unguja na 492 Pemba).
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Kwa kushirikiana na Wakala Binafsi wa Ajira, Afisi imeratibu upatikanaji wa ajira za staha nje ya nchi kwa
vijana 612 (Wanawake 493 na Wanaume 119), katika kazi za udereva, kazi za majumbani, vibarua wa ujenzi
na kusambaza mizigo katika Nchi za Oman, Qatar, Saudi-Arabia na Visiwa vya Sheli sheli.

MAFANIKIO YA AFISI YA RAIS, KAZI, UCHUMI NA UWEKEZAJI
(KAZI NA UWEZESHAJI)
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Afisi pia imepanga kutekeleza programu za kukuza ujuzi kwa vijana ili waweze kujiajiri na kuajirika kwa
kuwajengea uelewa katika masuala ya Ajira na kuendelea kuwaunganisha vijana na fursa za Ajira za ndani
na nje ya nchi. Aidha, kuwa na Mfumo imara wa Taarifa za soko la Ajira ambao utawawezesha vijana kujua  
fursa za ajira zilizopo katika sekta mbali mbali.

Mbali na hayo, Afisi imefanikiwa kufanya usajili wa sehemu za kazi 28 (Unguja 19 na Pemba 9) kwa ajili ya
usalama na afya kazini na kuzitambua sehemu zilipo na shughuli zinazofanyika ili kuweza kufanya
tathmini za hatari zinazoweza kutokea katika maeneo ya kazi. Usajili huo umeweza kuongeza pato la Tsh
58,890,600 kwa Serikali.

Pamoja na kufanikiwa kufanya ukaguzi katika Taasisi za Umma na Taasisi Binafsi 90 (Unguja 44 na Pemba
46) na kuwashauri waajiri kuweka mazingira bora ya kazi ili kuepusha matukio ya ajali na maradhi
yatokanayo na kazi yasitokee kwa wafanyakazi na waajiri. Pia ilifanya uchunguzi wa ajali Saba (7)
zinazotokana na kazi zilizoripotiwa na kutoa ushauri stahiki kwa wafanyakazi na waajiri kuhusiana na
mazingira bora ya kazi ili kuepusha ajali kama hizo zisijirudie tena. 

Aidha, Afisi kwa kipindi cha miaka mitano 2023/2027 imepanga kufanya ukaguzi katika Taasisi zaidi ya
1,500 pamoja na kufanya tathmini ya hatari na maradhi katika sehemu za kazi .Vile vile, kurekebisha Sheria
na kuandaa Kanuni kwa ajili ya Afya na Usalama kazini ikiwemo Kanuni ya kutoa huduma ya kwanza na
Kanuni ya kutoa ripoti kwa wakati. 

Afisi pia imefanikiwa kusajili vyama vya Ushirika 579 (Unguja 278 na 301 Pemba) na kukagua hesabu za
vyama  162(Unguja 152 na Pemba 10) pamoja na  kutoa mafunzo juu ya dhana ya ushirika, usimamizi wa
fedha , taratibu za usajili, ujasiriamali na utunzaji wa kumbukumbu kwa washiriki 1,703 (wanawake 992 na
wanaume 711).Jumla ya Tsh 42,948,450 zimekusanywa na kuingia katika Serikali.

Afisi imejiwekea mikakati ya kufanya mageuzi ya sekta ya ushirika nchini kwa ajili ya kuvijengea uwezo
vyama hivo kuwa imara na kuweza kusaidia kuleta maendeleo nchini.

Pia, kwa kipindi cha miezi sita Aprili hadi Septemba Afisi imefanikiwa kutoa mikopo yenye thamani ya
Jumla ya Shilingi Bilioni Moja, Milioni Mia Sita Sitini Na Tisa, Laki Saba Na Elfu Kumi (TZS. 1,669,710,000)
kupitia fedha za INUKA (Unguja TZS 907,210,000 na Pemba TZS 762,500,000), ambazo zimewanufaisha
wananchi 620 (Unguja 188 na Pemba 432). Aidha, imeratibu utoaji wa mikopo kupitia Programu ya Mfuko
wa Khalifa yenye thamani ya Jumla ya Shilingi Milioni Mia Moja Na Arubaini (TZS.140, 000,000) kwa
viwanda viwili (2).

Pamoja na kufanikiwa kukagua na kutathmini maombi mapya 75 (Unguja 29 na Pemba 46) ya mikopo
kupitia programu ya Inuka yenye thamani ya TZS 2,781,915,600. (Pemba TZS 799,932,000 na Unguja TZS
1,981,983,600). Kati ya maombi hayo, maombi 14 ni ya wawekezaji wa ndani (local investors) yenye
thamani ya TZS 271,000,000.

Afisi imepanga kutoa mafunzo kwa
wjasiriamali na wafanya biashara
kuhusiana na mitaji na matumizi sahihi ya
fedha; kuimarisha mashirikiano mazuri na
Taasisi za Kifedha ili kutoa huduma nzuri
kwa wafanyabiashara na wajasiriamali kwa
kutoa na kusimamia upatikanaji wa mitaji
yenye masharti nafuu katika
kuwawezesha wajasiamali kupitia program
za Khalifa Fund, Inuka na Mkopo wa
Makundi Maalumu (4.4.2).

Mkurugenzi
Mtendaji wa ZEEA
Ndg Juma Burhan
Mohamed
akizungumza na
wajasiriamali wa
Zanzibar
walioshiriki katika
maeneosho ya 47
ya kimataifa ya
saba saba jijini Dar
es Salaam. 06
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MAFANIKIO YA AFISI YA RAIS, KAZI, UCHUMI NA UWEKEZAJI
(UCHUMI NA UWEKEZAJI)

NDG. HABIBA HASSAN OMAR

Katibu Mkuu (Uchumi na Uwekezaji) Afisi ya Rais, Kazi Uchumi na Uwekezaji 

Kwa kuongezea mafanikio yaliyopatikana katika Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji  kwa kipindi
cha miezi sita Aprili hadi Septemba 2023.

Kwa upande wa Sekta ya Uwekezaji, sekta ambayo ina umuhimu mkubwa katika kukuza uchumi na
kuleta maendeleeo nchini.

Afisi imefanikiwa kuratibu vikao mbalimbali na wawekezaji wa Kampuni tofauti ambao wameonesha
nia ya kuwekeza nchini mkwa mfumo wa ‘’Public and Private Partnership (PPP)’’ miongoni mwa
Kampuni hizo ni Enptrol, Meva finance, Elysium health care, Renewable access, Mobile Africa, Yasa
consultancy na Elsewedy Electric. Kampuni hizo ziko katika hatua ya kuandaa maandiko ya awali ya
miradi ambayo yatawasilishwa katika Taasisi husika. 

Aidha, Afisi imefanikiwa kufanya uchambuzi wa mradi wa Pongwe wenye lengo la ujenzi wa nyumba za
makaazi. Mradi wa bandari ya abiria inayotarajiwa kujengwa katiak eneo la Maruhubi uliowasilishwa na
Kampuni ya ZF Devco, mradi huo kwa sasa ipo GNT kwa kufanyiwa tathmini zaidi.

Kwa Kipindi cha miaka mitano 2023/2027 Afisi imepanga kufanya uchambuzina maandiko ya awali ya
miradi ya upembuzi yakinifu ya wa awali ya miradi ya PPP kwa maendeleo ya Taifa pamoja na kuandaa
taarifa fupi za miradi (project profile).

Aidha, Afisi imefanikiwa katika kuzitangaza fursa za uwekezaji kwa nchi mbalimbali ili kuweza
kutangaza fursa zilizopo katika masuala ya kilimo, uchumi wa buluu, viwanda, ujenzi n.k zikiwemo nchi
za Urusi ,China n.k.

Pamoja na hayo Afisi imefanikiwa kuweka miundo mbinu bora kwa ajili ya kuvutia wawekezaji nchini
ikiwemo usimamizi wa ujenzi wa barabara katika eneo la Micheweni – Pemba chini ya Kampuni ya Iris
Construction and Trade Ltd.

Vilevile, Afisi imefanya mazungumzo na Mabalozi mbalimbali wa Tanzania wanaowakilisha nchi za
Uingereza, China, Saudia, Qatar, Burundi Oman, Canada , Australia, Namibia na Ufaransakwa lengo la
kuzitangaza fursa na vivutio vilivyopo nchini katika nchi hizo.

Afisi imefanikiwa kutiliana saini  wa hati za makubaliano  na Kampuni ya Iris Construction  Trade
Limited ya Uturuki ikiwemo ujenzi wa barabara  ya Micheweni - Pemba .
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Afisi pia imefanikiwa katika kuunganisha jumla ya Taasisi kumi na moja kutoka Serikalini ambazo
zinafanya kazi kwa pamoja na Mamlaka ikiwemo ZRA, TRA, Uhamiaji, Kamisheni ya Ardhi, Kamisheni ya
Kazi, Wakala wa Majengo ZBA,Mamlaka ya Uhifadhi wa Mazingira ZEMA, Usajili wa Makampuni ZBPRA,
Kamisheni ya Utalii, Idara ya Mipango miji DCU, na Benki ya Watu wa Zaznibar (PBZ) kwa ajili ya
kurahisisha utoaji wa huduma za uwekezaji.

Kwa Kipindi cha miaka mitano 2023/2027 Afisi imepanga kutembelea miradi mbalimbali ya uwekezaji
inayohitaji kuidhinishwa na Serikali pamoja na kufanya ziara za kutembelea maeneo ya miradi kwa ajili
ya kupitishwa miradi hio kwa Unguja na Pemba.

Hata hivyo, Afisi imepanga kufanya ufuatiliaji wa miradi mbalimbali iliyopo Pemba kwa ajili ya kuona
namna bora ya uendeleaji wa miradi hio ikiwemo maeneo ya Micheweni.

Afisi imepanga pia kuandaa vikao mbalimbali vya ‘’one stop centre’’ kwa ajili ya kukaa pamoja ili kutatua
changamoto mbalimbali zinazoikabili kuwatengenezea mazingira bora na rafiki wawekezaji kwa
kufanya marekebisho ya sheria ili uwekezaji nchini kwa maendeleo ya Taifa.
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Afisi imepanga kushiriki katika midahalo, makongamano ya biashara na maonesho ya ndani na nje kwa
ajili ya kutangaza fursa za uwekezaji zilizopo nchini pamoja na kuweza kutatua changamoto
mbalimbali zinazohusiana na masuala ya uwekezaji.

Waziri wa Nchi- Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji Mhe. Mudrik Ramadhan Soraga akiongoza kikao
cha kujadili uimarishaji wa Miundombinu ya kiteknolojia nchini ili kufikia adhma ya serikali ya kuifanya
Zanzibar kuwa kituo cha Teknolojia Barani Afrika.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Hussein Ali Mwinyi akizindua Muongozo wa Uwekezaji na
Mfumo wa Kieletroniki wa Uwekezaji (ZIPA)  katika hoteli ya Golden tulip Uwanja wa Ndege Zanzibar.

ZIPA KATIKA KUKUZA UWEKEZAJI NCHINI

MAENEO HURU YA UWEKEZAJI

Mamlaka ya kukuza Uwekezaji
Zanzibar (ZIPA) ni Taasisi ya
Serikali ambayo ipo chini ya Afisi
ya Raisi, Kazi, Uchumi na
uwekezaji inayofanya kazi zake
kwa mujibu wa Sheria nambari
14 ya mwaka 2014 ambayo
imeipa mamlaka Taasisi hiyo
kushajiisha uwekezaji wa Ndani
na Nje kwa kuzingatia Sera
,Miongozo na Ilani ya Chama cha
Mapinduzi na kuishauri Serikali
juu ya Mikakati sahihi
itakayowezesha kuendeleza
biashara na kutoa huduma bora
kwa Uwekezaji.

ZIPA inakazi ya kuishauri Serikali
juu ya sera na mikakati sahihi ya
kujenga taswira nzuri ya nchi
itakayowezesha kuendeleza
biashara, na kutoa huduma bora
kwa wawekezaji.

Katika kazi zake za kawaida
ZIPA inafanya kazi kama kituo
kimoja cha uwekezaji kwa
kushirikiana na taasisi tofauti
ambazo moja kwa moja zinatoa
huduma kwa wawekezaji.

kiuchumi ambayo ni; ; eneo la
viwanda vidogo vidogo Amani
ambalo linaukubwa wa hekari
12.6 lililoekezwa miradi ya
kuzalisha maji, vifaa vya umeme,
uzalishaji na ufungaji wa vyakula;
eneo huru la uchumi Fumba
ambalo linaukubwa wa hekari
3,000 eneo la Micheweni ambalo
lina ukubwa wa hekari 808.8
ambalo limetengwa kwa ajili ya
uwekezaji wa nyumba za
makaazi, malazi, viwanda na
Tehama; eneo la Uwanja wa
ndege (Amani Abeid Karume
Airport) ambalo linaukubwa wa
hekari 5 lililotengwa kwa ajili ya
uwekezaji wa “logistic park” na
eneo la Maruhubi ambalo
linaukubwa wa hekari 5.6

Serikali imetenga maeneo
maalum ya uwekezaji ambayo
yapo Kisheria kwa Unguja na
Pemba kama vile; Eneo la
Biashara; Viwanda; Bandari huru;
Eneo la Teknolojia  ya Habari na
Mawasiliano; Eneo la Sayansi na
Teknolojia; Eneo La Kilimo; Eneo
la Mifugo; Eneo la Uvuvi; Eneo la
Utalii na Eneo la Bandari Huru.

Kwa sasa Taasisi hiyo imepewa
dhamana na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar
kusimamia maeneo matano ya 

INAENDELEA UKURASA WA 10
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KITUO KIMOJA CHA UTOAJI WA HUDUMA ZA
UWEKEZAJI ZANZIBAR (ONE STOP CENTRE)

HALI YA UWEKEZAJI NCHINI

MALENGO YA BAADAE

Kwa mujibu wa Sheria, Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi amepewa
Mamlaka ya kutangaza kupitia
gazeti Rasmi Eneo jengine lolote
Unguja na Pemba kuwa ni Eneo
Huru la Uchumi na anaweza
kuidhinisha mipaka au kuyapa
majina maeneo hayo. Ardhi
yoyote iliyotangazwa kuwa eneo
huru la uchumi haitotumika kwa
matumizi binafsi.

Mamlaka inajukumu la
kusimamia kituo kimoja cha
kutoa huduma kwa wawekezaji
ambacho kina mpa fursa
Muwekezaji kupitisha maombi
yake yoten yakiwemo maombi
ya vibali vya kazi na ukaazi, leseni
pamoja na huduma nyengine  za

 lazima zinazohitajika. “One Stop
Center” imejumuisha  Taasisi 11
kutoka Serikalini ambazo
zinafanya kazi kwa pamoja na
Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji
Zanzibar, Taasisi hizo ni; ZRA,
TRA, Uhamiaji, Kamisheni ya
Ardhi, Kamisheni ya ya Kazi,
Wakala wa Majengo ZBA,
Mamlaka ya Uhifadhi wa
Mazingira ZEMA, Usajili wa
Makampuni ZBPRA, Kamisheni
ya Utalii, Idara ya Mipango miji
DCU na Benki ya Watu wa
Zaznibar (PBZ).

Jumla ya miradi 255 imesajiliwa
katika kipindi cha miaka mitatu
ya uongozi wa Serikali ya awamu
ya nane yenye thamai ya mitaji
ya dola za Kimarekani 3.7 bilioni 

 amabyo ni sawa na Shilingi 9.2
trilioni za Kitanzania na
kutegemewa kutoa Ajira 14,600
kwa Unguja na Pemba. Miradi
hiyo inahusiana na masuala ya
elimu, viwanda, kilimo na uvuvi,
umeme na gesi, ujenzi, afya na
shughuli nyengine za kijamii.

Taasisi hiyo inategemea
kukumilisha mfumo Kielektroniki
wa maombi ya Uwekezaji kwa
kuziunganisha Taasisi zote
zinazohusiana na masuala ya
uwekezaji (one stop center) kwa
lengo la kupunguza urasimu na
muda wa kupata cheti cha
uwekezaji na vibali vyengine
vinavyohusiana na uwekezaji,
mfumo ambao utamuwezesha
Muwekezaji kufanya maombi ya
Uwekezaji popote alipo Duniani.

Makamo wa kwanza wa Rais Mhe. Othman Masoud Othman akiwa katika picha ya pamoja na viongozi wa Serikali na wawekezaji mbali
mbali baada ya kufungua kongamano la Biashara na Uwekezaji lililoandaliwa na Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar (ZIPA) kwa
Usirikiano na Ubalozi wa Marekani (US) lenye lengo la kutangaza na kujadili fursa za Uwekezaji zilizopo nchini.
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Ujasiriamali ni ajira ambayo
inatokana na misingi ya  
utayari pamoja na
maandalizi mazuri ambayo
yataiwezesha jamii kuweza
kuzifikia fursa zilizopo na
kutimiza malengo yake na
kujikwamua na umasikini  
nchini.

Kwa mujibu wa viwango vya
kazi vya kimataifa ya
mwaka 2019 asilimia 27.4
ya vijana wanakabiliwa na
changamoto ya kukosa ajira.

Waziri wa Nchi,Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji akikagua mabanda la wajasiriamali katika hafla ya
Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani yaliyofanyika katika Ukumbi wa Ziwani Mkoa wa Mjini Magharib Unguja.

UJASIRIAMALI NI AJIRA

Tafiti nyingi zinaonesha
kuwa kuna changamoto ya
ajira duniani ambayo
inahitaji kufanyiwa kazi ili
iweze kuleta tija na
manufaa zaidi hasa kwa
vijana kwa kuwaandaliwa
mazingira ya uwezeshaji na
kuwatafutia mbinu, ujuzi na
maarifa katika masuala ya
ujasiriamali ili waweze
kujikwamua na umaskini.

Katika kufikia hatua hiyo
Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar kwa makusudi
imeanzisha Wakala wa
Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi Zanzibar chini ya
Sheria nambari 2 ya mwaka
2022 kwa lengo la
kuendelea kuwainua
wananchi kiuchumi kwa
kuweka mazingira rafiki ya
kuwawezesha kufikia lengo
la kuinua kipato chao na
kupunguza kiwango cha 

Uwezeshaji wananchi kiuchumi unaenda
sambamba na uwepo wa miundombinu
rafiki na wezeshaji. Katika kulitekeleza
hilo Serikali kupitia Afisi ya Rais, Kazi,
Uchumi na  Uwekezaji imefanikiwa kwa
kiasi kikubwa kwa uanzishwaji wa Kituo
cha Kulea Wajasiriamali Zanzibar (ZTBI)
kilichopo Mbweni – Unguja, Kituo cha
Usarifu wa Asali Kizimbani –Unguja, Kituo
cha Usarifu wa Asali Pujini - Pemba na
Kituo cha Kulea Wajasiriamali Kizimbani
(SMIDA) .

MIUNDOMBINU YA UJASIRIAMALI

Vituo vyote hivi vinafanya kazi ya kutoa
mafunzo na kuwalea wajasiriamali katika
kazi za uzalishaji wa bidhaa na huduma
wanazozitoa ili kufikia malengo yao.
FAIDA ZA UJASIRIAMALI 

INAENDELEA UKURASA WA 12

Wakala wa Uwezeshaji wananchi Kiuchumi
kupitia kituo cha ZTBI Mbweni imetoa
mafunzo... 
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.....mbali mbali ambayo
yamewawezesha
wajasiriamali kutangaza
bidhaa zao pamoja na  
kupata ujuzi mpya na
endelevu ambao
umewasaidia katika kuongeza
kipato chao, mafunzo hayo ni
kama vile usarifu wa mazao,
uokaji na mafunzo ya kidijitali.
Aidha,Shirika la Chakula
Duniani (FAO) limetoa
mashine 18 za usarifu wa
mazao na matunda kwa ajili
ya kuwasaidia wajasiriamali
kuzalisha bidhaa zenye
ubora. 

INATOKA UKURASA WA 11 Wajasiriamali wamepata
mitaji  ya TZS.
21,730,733,292.4 kupitia
mikopo ya Uviko 19 na
Mfuko wa Khalifa, kwa
upande wa Mfuko wa Inuka
jumla ya TZS.
19,635,733,292.40
zimetolewa (Unguja
TZS.11,842,120,608 na
Pemba ni
TZS.7,793,612,684.20)
ambapo kwa sasa jumla ya
wanufaika wa mikopo hio ni
19,109 (Unguja 9,440 na
Pemba 9,669) kati ya hao
Wanaume ni 7,424 

Kuwepo kwa fursa ya upatikanaji wa
masoko ya bidhaa za Ndani na Nje ya
Nchi kwa makubaliano na Taasisi mbali
mbali zinazotoa fursa kwa wajasiriamali
kama vile; Tantrade, Maisha Bora
Foundation, USAID na Shirika la
Viwango Zanzibar- ZBS.

Kutokana na umuhimu wa uwepo wa
wajasiriamali Nchini, Serikali imeunda
Taasisi inayosimamia Vyama vya
Ushirika chini ya Sheria nambari 15 ya
Mwaka 2018 ambayo imesaidia
kuviunganisha Vyama hivyo na Serikali
ili kuleta mafanikio kwa wanaushirika na
Taifa kwa ujumla. Jumla ya vyama vya
Ushirika 579 vimesajiliwa Unguja na
Pemba vinavyojishughulisha na kazi
mbali mbali ikiwemo uanikaji wa dagaa,
kilimo, utalii, huduma za simu na kazi
nyengine za mikono . Taasisi imetoa
mafunzo kwa wanaushirika 1,703
Unguja na Pemba juu ya utafutaji wa
masoko, usimamizi wa fedha , upangaji
wa bei za bidhaapamoja na utunzaji wa
kumbukumbu za hesabu. 

Itakumbukwa kuwa kila ifikapo
Jumamosi wa mwanzo ya mwezi wa
Julai ya kila Mwaka ni Maadhimisho ya
Siku ya Ushirika Duniani. Kauli mbiu ya
mwaka huu ilikuwa ni’’ USHIRIKA NI
WADAU WA KUHARAKISHA
MAENDELEO ENDELEVU’’

Vijana wakiwa katika mafunzo ya upishi wa
vyakula vya aina mbalimbali ikiwemo mikate,
vileja na keki katika Chuo cha Kukuza na
Kulea Wajasiriamali Zanzibar (ZTBI)
kilichopo Mbweni Wilaya ya Mjini Unguja

Wajasiriamali wamepata
mitaji  ya TZS.
21,730,733,292.4 kupitia
mikopo ya Uviko 19 na
Mfuko wa Khalifa, kwa
upande wa Mfuko wa Inuka
jumla ya TZS.
19,635,733,292.40
zimetolewa (Unguja
TZS.11,842,120,608 na
Pemba
TZS.7,793,612,684.20)
ambapo kwa sasa jumla ya
wanufaika wa mikopo hio ni
19,109 (Unguja 9,440 na
Pemba 9,669) kati ya hao
Wanaume ni 7,424 na
Wanawake ni 11,685. Na kwa
upande wa Mfuko wa
Khalifa jumla ya TZS.
2,095,0000,000 (Unguja
1,855,000,000 na Pemba
2,400,000,000)
zimeshatolewa kwa miradi
18 (Unguja 16 na Pemba 2) 

Kwa upande wa Kituo cha
Barefoot collage kilichopo
Kibokwa Kinyasini Unguja
kimetoa mafunzo kwa kina
mama (Solar mama) jinsi ya
kutengeneza vifaa vya
umeme wa jua na Vituo vya
Kizimbani na Pujini vimetoa
mafunzo ya kusarifu asali.
Mafunzo hayo yalikuwa na
lengo la  kuwasaidia
wajasiriamali katika
kuzalisha bidhaa zenye
ubora na kuweza kupata
masoko ya uhakika ya Ndani
na Nje ya Nchi, Jumla ya
wajasiriamali1615
wamepatiwa mafunzo hayo,
wajasiriamali 750
wamepatiwa vifaa vya
kisasa vya ufugaji wa nyuki
na wajasiriamali 753
wamepata  mafunzo ya
ufuigaji wa nyuki.
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Kamisheni ya kazi  ipo kwa mujibu wa Sheria namba  11 ya mwaka 2005 ambayo imeundwa rasmin
kwa ajili ya kuweka mfumo wa kiutawala na kiutendaji ambayo imepelekea kuimarika kwa sekta ya
kazi Zanzibar na kuleta mabadiliko  katika Sheria za kazi na kuzifanya ziendane  na wakati pamoja na
viwango vya kazi vya kimataifa.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe Hussein Ali Mwinyi akimkabidhi cheti cha
ufanyakazi bora na pesa taslim mfanyakazi ndugu Khatib Khalid  Hamad kwa niaba ya ndugu Yussuf Ali
Mjombo katika Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani yaliyofanyika Nungwi , Mkoa wa Kaskazini Unguja

Kamisheni ya kazi ina fanya kazi zake  chini ya Afisi ya Rais Kazi Uchumi na Uwekezaji pamoja na
kushirikiana na Vyama vya Wafanyakazi na Jumuiya za Waajiri (ZATUC na ZANEMA) , kuhakiki mikataba
ya wafanyakazi na kuona wafanyakazi wanapata stahiki zao kwa wakati kwa mujibu wa Sheria pamoja
na kushughulikia utatuzi wa migogoro katika sehemu za kazi.

Lengo kuu la kuundwa kwake ni kusimamia utekelezaji wa Sheria za kazi na Sera ya Ajira ya Zanzibar
pamoja na kuwa na jukumu la kufanya ukaguzi ambayo itasaidia kupatikana ajira za staha na kutatua
migogoro katika sehemu za kazi, kuimarisha mahusiano mema kazini, kupinga ajira za watoto ,
kuimarisha majadiliano ya pamoja kazini, kujenga uwelewa kwa jamii kuhusu sera, sheria za  kazi na
ajira pamoja na mikataba ya kimataifa na kikanda inavyohusiana na masuala ya kazi.

Idara hiyo  pia ina muundo wa Idara 3 nazo ni Idara ya Ajira, Idara ya Usalama na Afya Kazini na 
Kamisheni ambayo inafanya kazi kwa mashirikiano ya karibu na Kitengo cha Usuluhishi na Uamuzi wa
Migogoro yaKkazi (DHU) ,Afisi ya Mrajis na Jumuiya za Waajiri, Kitengo cha Kupambana na Ajira za
Watoto , Kitengo cha Elimu Kazi na Kitengo cha Mahusiano Kazini na Viwango vya Kimataifa.

UTEKELEZAJI WA SHERIA ZA KAZI ZANZIBAR
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Katika kutekeleza maagizo  ya  Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe.
Hussein Ali Mwinyi, Waziri wa Wizara hiyo Mhe. Mudrik Ramadhan Soraga kupitia Kamisheni ya Kazi
tarehe 24 Machi 2023 aliweza kutangaza ulipaji mpya wa kima cha chini mishahara  (Minimum wage)
ambacho ni shilingi 347,000 baada ya shilingi 300,000 kwa wafanyakazi wenye hadhi ya mikataba ya
maandishi, mshahara mpya kwaTaasisi ndogo (small institution) kuwa ni shilingi 250,000 baada ya
shilingi 180,000 kiima cha zamani, wafanyakazi wa wenye mikataba ya masharti ya kutwa wenye
ujuzi kima cha kutwa ni shilingi 30,000 na wasio na ujuzi shilingi 25,000. Wafanyakazi wa majumbani
kima cha zamzni 80,000 kima kipya ni shilingin 100,000 na shilingi 120,000 kwa wafanyakazi
wanaokwenda na kurudi majumbani kwao .

Ili kuona utekelezaji wa maagizo hayo Kamisheni ya Kazi ililazimika kufanya ukaguzi maalum wa
ufatiliaji wa ongezeko la kima cha  mishahara hiyo ambapo  ilifanikiwa kufanya ukaguzi kwa taasisi 35
na kubaini kuwa taasisi 25 ndizo zilizoweza kua anza kutekeleza agizo hilo na 10 bado  hazijaanza
kulipa kutokana na upya wa taasisi zao , na nyengine kutokuwa na uwezo wa kulipa na kuleta maombi
katika idara ya kamisheni na mpaka sasa tayari maombi yao yameshaaza kufanyiwa kazi.

Kwa upande wa Fao la Upotevu wa Ajira ambalo linalipwa kutokana na mashirikiano yaliyopo baina ya
ZSSF na Kamisheni ya Kazi iliingia Mkataba wa Makubaliano ( MoU ) kwa ajili ya ulipaji wa fao hilo
mnamo mwezi Machi 2023. Kwa kipindi cha mwezi wa nne hadi sasa Kamisheni imeweza kutoa
madodoso 257 kwa Unguja na Pemba 105 kwa lengo la kupata taarifa mbalimbali za Wafanyakazi na
waajiri kwa upande wa Sekta Binafsi (Private Sectors ).

Kwa Kipindi cha Aprili hadi  Septemba 2023 Idara hiyo imeweza kufanya ukaguzi kwa taasisi  151
kwa Unguja 83 na Pemba 68 ukaguzi huo ulifanyika kwaajili ya kuangalia Sheria za kazi kwa Taasisi
Binafsi kama zinatekelezwa ambazo zilihusisha mahoteli , viwanda , sehemu za kilimo ,ujenzi  nk.

Pia Idara imeweza  kutoa vibali vya kazi  kwa wafanyakazi wa kigeni 1508, waliopata msamaha kwa
Mhe. Waziri ni 77, waliopata msamaha ZIPA 80, vibali vipya ni 4,010, vibali vilivyoengezewa muda 582
na vya muda mfupi ni 341 vyote ni kutoka katika mataifa mbali mbali ikiwemo Zambia ,German,
Yemen, American , Sudan, Canada nk.

Vile vile imeweza kudhibitisha mikataba ya kazi kwa wafanyakazi wazawa 8684 Unguja na Pemba
kwa upande wa Unguja ni 7,777 na kwa Pemba ni 907. Aidha mikataba yote hiyo ilithibitishwa kwa
wafanyakazi   kama inaendana na Sheria za kazi. 

Kwa upande wa usuluhisi na uamuzi wa migogoro ya kazi migogoro iliyo wasilishwa ni 136,
iliyomalizika kwenye usuluhishi ni 18, inayoendelea katika hatua za uamuzi ni 52, migogoro
inayoendelea katika usuluhishi ni 58 na iliofanikiwa kumaliza ni 7.
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Aidha, katika mapendekezo hayo Kamisheni ya Kazi kupitia Bodi hiyo imefanikiwa kuandaa
mapendekezo ya kima maalum cha mshahara  kwa wafanyakazi wa kigeni ambacho ni USD 1000 .

Kamisheni ya kazi imefanikiwa kuandaa kanuni mpya tatu (3) (kanuni ya kuchukua wanafunzi kwa
vitendo, kanuni ya Raia wa kigeni wanaofunga ndoa na Wazanzibar na kanuni ya kumaliza makosa)
kanuni ambazo zinatarajiwa kurahisisha utekelezwaji wa Sheria za kazi kwa ufanisi.

MAFANIKIO
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Kwa upande  wa Afisi ya Mrajis wa Vyama vya Wafanyakazi na Jumuiya za Waajiri imefanikiwa
kusuluhisha migogoro mitatu (3) inayohusu kusimamishwa uanachama wanachama wa Chama cha
ZAFICOWU kinyume na Sheria , kusitishwa ada za wanachama wa TEWUTA-Z na ZAPSWU pamoja
na kufanya ukaguzi wa Chama cha TUICO katika Tawi la Kampuni ya ujenzi ya Volk House.

Pia, Kamisheni ya Kazi  imefanikiwa kuwasilisha mapendekezo ya kufutwa kwa Sheria ya Ajira
nambari 11 ya 2005 na kuanzishwa Sheria mpya ya Kazi na Ajira ya 2023 katika kikao cha Makatibu
Wakuu na tayari Makatibu Wakuu wameshatoa maoni yao ambayo Kamisheni  inafanya kazi ili hatua
stahiki ziweze kufuata.

Mbali na hayo, Kamisheni ya Kazi kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na wenye
Ulemavu kwa pamoja na Washirika na wadau mbalimbali wa mambo ya kazi imefanikiwa kupitia na
kuandaa ripoti maalum ya nchi ya utekelezaji wa Miaktaba ya Shirika la Kazi Duniani.

Aidha , Kamisheni ya Kazi imefanikiwa kuijengea uwezo Kamati ya utatu ( Tripartite Committee) kwa
kuwapatia wajumbe wake mafunzo maalum ya kazi za kushauri masuala ya usuluhishi na utatuzi wa
migogoro ya kazi.

CHANGAMOTO

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana kwa kipindi cha miezi sita . Kamisheni inakabiliwa na changamoto
mbalimbali ambazo zinakwamisha utendaji wa majukumu yake kwa ufanisi, zikiwemo uhaba wa
rasilimali watu, uhaba wa vitendea kazi vikiwemo vyombo vya usafiri kwa ajili ya ukaguzi kazi na
ufuatiliaji wa malalamiko ya wafanyakazi, uhaba wa bajeti , kukosa mifumo ya ukusanyaji, uwekaji
kumbukumbu na uwenezaji wa taarifa mbalimbali za kazi na kukosekana kwa Mamlaka ya Kamisheni
ya Kazi (autonomous) kunaifanya Kamisheni kuwa tegemezi katika utekelezaji wa majukumu yake
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Katibu Mkuu (Kazi na
Uwezeshaji),Afisi ya
Rais, Kazi, Uchumi na
Uwekezaji Bi Maryam
Juma Abdulla akiwa
pamoja na Mkurugenzi
wa Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii (ZSSF)  ndugu
Nassor Shaaban
wakionesha hati za
makubaliano ya Fao la
Upotevu wa Ajira baada
ya kutiliana saini
makubaliano hayo huko
Mwanakwerekwe
Wilaya ya Mjini. 



FURSA ZA AJIRA KWA VIJANA

MAFANIKIO

CHANGAMOTO

Idara ya Ajira imeundwa kwa kuzingatia kifungu nambari 5.1 cha Sera ya Ajira ya mwaka 2009 ikiwa ni sehemu
ya utekelezaji wa sera hiyo amabyo ina jukumu la kukuza na kuimarisha uchumi wa Nchi; Kuimarisha na kukuza
ujuzi kwa Vijana ili waweza kujitegemea kwa kuwa na uwezo wa kuajirika na kujiajiri wenyewe; Kubuni na
kusimamia Mpango na taratibu za soko la Ajira na kuhakikisha kuwa fursa za ajira zinapatikana kwa usawa na
kwa wote; Kuanzisha na kusimamia mfumo wa ukusanyaji, uchambuzi na uwekaji wa taarifa za Soko la Ajira;
Kukusanya na kuchambua taarifa za Soko la Ajira pamoja kuratibu shughuli za Uwakala Binafsi wa Ajira.

vijana waliojijitokeza katika zoezi la usaili wa nafasi za kazi
katika hoteli ya St. Regis Al Mouj iliyopo Nchini Muscut Oman,
iliyofanyika katika hoteli ya Serena Shangani Mjini Unguja.

Afisa Ajira ndugu Mohammed Said Khamis akiwa katika zoezi la kuwasomea
mikataba ya kazi vijana wanaotarajia kwenda nchini Oman kufanya kazi.

Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji kwa kushirikiana na Shirika la Kazi Duniani (ILO) imeanzisha Programu
mbalimbali zenye lengo la kutoa mafunzo kwa Vijana ili kuweza kuwajengea uwezo wa kujiajiri na kuajirika,
programu hizo ni kama vile; Apprenticeship; Internship na Modular Apprenticep. 
Katika kipindi cha Aprili hadi Septemba, 2023 Taasisi imesimamia programuya kujenga uzoefu wa kazi kwa
Vijana (Intership), ambapo Vijana 50 (wanaume 21 na wanawake 29) wamepata mafunzo ya kuwaandaa na
kuwajengea uwezo wa kujiamini katika kufanya kazi zao katika fani ya hotelia, ufundi gereji, ualimu na ushoni.
Vile vile, imeratibu na kusimamia Mawakala Binafsi wa Ajira ambao wana jukumu la  kuwasajili watafuta kazi na
kuwaunganisha na Ajira za Staha, katika kipindi cha miezi sita jumla ya Taasisi mpya mbili zilizotimiza vigezo
zimesajiliwa ambazo ni Sashamark na Mahasna na kuzifanyia ukaguzi Taasisi nne zinakusudia kuongeza muda
wa leseni ili ziweze kuendelea na shughuli zao ambazo ni Taasisi ya  IBS Zanzibar Limited, Afnan Recruitment
Agency na Blue Ageny Company Limited na Dejure Attorney. Hivyo,  kwa sasa kuna jumla ya Taasisi za Uwakala
Binafsi wa Ajira kumi na nane (18).

Kwa kushirikiana na Wakala Binafsi wa Ajira Afisi imeratibu upatikanaji wa Ajira za Staha Nje ya Nchi kwa Vijana
612 (Wanawake 493 na Wanaume 119), katika kazi za udereva, kazi za majumbani, na vibarua ikiwemo vibarua
vya ujenzi na kusambaza mizigo katika Nchi za Oman, Qatar, Saudi-Arabia na Visiwa vya Sheli sheli.
Vijana waliopatiwa fursa za Ajira Nje ya Nchi wamefanikiwa kwa kuweza kujikimu kimaisha ikiwemo
kusomesha Watoto na kuendeleza familia zao .

Kuwepo kwa baadhi ya Mawakala ambao hawajasajiliwa na hawana vigezo wanaofanya udanganyifu na
kufanya kazi za uwakala kinyume cha Sheria ya Ajira.

Baadhi ya wafanyakazi wanaokwenda Nje ya Nchi wanakatisha muda wa mikataba ya kazi, wanafanya
udanganyifu wa vipimo vya afya , kima cha mishahara wanachopewa kwenda kinyume na makubaliano ya
mikataba na kutokuwa na uzoefu wa kufanya kazi. 16



Kwa kipindi cha miezi Sita, Aprili hadi
Septemba, 2023 programu
imefanikiwa kufanya ukaguzi katika
Taasisi za Umma na Binafsi 90 (44
Ungujana 46 Pemba) na kuwashauri
waajiri kuweka mifumo mizuri na
mazingira bora ya kazi ili kujiepusha
na matukio ya ajali na maradhi
yasiendelee katika sehemu za kazi.

IFAHAMU OSH – ZANZIBAR

MAFANIKIO

Uwekezaji katika Rasilimali watu ni jambo
muhimu ambalo linasaidia katika kuekeza
na kuimarisha masuala ya afya na
usalama katika maeneo ya kazi iwapo
litazingatiwa na kutiliwa mkazo katika
kuimarisha afya za wafanyakazi katika
sekta mbali mbali.

kazini pamoja na kuiimarisha
programu katika utekelezaji wa
majukumu yake.

Afisa Mkaguzi Usalama Kazini ndugu Said Bakar Khamis akifanya ukaguzi wa jenerata
la Taasisi ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (ZSSF) iliyopo Kilimani Wilaya ya Mjini.

Imefanikiwa kusajili sehemu 28 (19
Unguja na 9 Pemba) kwa lengo la
kuzitambua na kuzifahamu zilipo
pamoja na kazi wanazojishughulisha
nazo ili kuweza kuwafanyia tathmini
za hatari zinazoweza kutokea
katikamaeneo yao ya kazi.

Imefanya uchunguzi wa matukio 3
ya ajali na maradhi yaliyoripotiwa
katika sehemu za kazi wakati
wafanyakazi wakiendelea na
majukumu yao, ajali hizo ni;
1.Ajali ya moto ambayo ilihusishwa
na chanzo cha kemikali kutoka
maabara ya Skuli ya Langoni Wilaya
ya Maghribi A.

Ajali ya kuzama kwa mtoto na
kufariki dunia katika bwawa la
kuogolewa la Abla Beach
Apartment ilioko Beit –el-Raas
Wilaya ya Maghrib A
iliyosababishwa na kuteleza na
kuanguka katika bwawa hilo.

Ajali ya moto ulioharibu mali zote
katika hoteli 5 za kitalii ambazo
ni The Nest, Meraki, Cristal,
Mambo, Matamna na Drifters
zilizotokea Paje Wilaya ya Kusini
Unguja.

Imetoa mafunzo kwa
wawakilishi 130 Unguja na
Pemba wa usalama na afya
kazini kutoka katika Taasisi za
Umma na Binafsi pamoja na
kuwafahamisha majukumu yao
na wanachotakiwa kufanya
wakiwa katika majukumuhayo.

Aidha, imeratibu mkutano
mmoja Pemba wenye lengo la
kujadili kanuni 3 zinazotoa
ufafanuzi wa Sheria nambari 8
ya mwaka 2005 ya Usalama na
Afya Kazini juu ya masuala ya
huduma ya kwanza (Fast Aid)
uliowashirikisha wadau kutoka
Taasisi mbalimbali.
INAENDELEA UKURASA WA 17

Kwa kuzingatia kuzingatia suala hilo,
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
imeanzisha Idara ya Usalama na afya 

Afya Kazini kwa mujibu wa Sheria
nambari 8 ya mwaka 2005 ikiwa na
lengo la kuimarisha afya za
wafanyakazi kwa kufanya ukaguzi
katika maeneo ya kazi; kutoa
maelekezo na ushauri kwa Taasisi
za Umma na Binafsi kwa
kuzitambua, kuzisajili na kuweka
kumbukumbu za usalama kwa
mujibu wa viwango vya Kitaifa na
Kimataifa pamoja na kuandaa
mazingira rahisi ya kazi.

Kila ifikapo tarehe 28 Aprili ya kila
mwaka ni Maadhimisho ya Siku ya
Usalama na Afya Kazini ambapo
ujumbe wa mwaka huu ulikuwa ni
‘’MAZINGIRA SALAMA YA KAZI NA
YENYE AFYA NI KANUNI YA
MSINGI NA HAKI YA KILA
MUAJIRI NA MUAJIRIWA KATIKA
KAZI’’

Afisi imetia saini Hati ya Mashirikiano
na Wakala wa Usalama Mahala Pa
Kazi (OSHA) pamoja na kufaya ziara
ya mashirikiano katika Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana,Ajira na Wenye
Ulemavu huko Tanzania Bara kwa
lengo la kuwajengea uwezo
wafanyakazi wake katika mafunzo
ya muda mrefu na muda mfupi,
kubadilishana uzoefu juu ya mfumo
wa usimamizi wa usalama na afya 17



Baadhi ya changamoto zilizojitikeza katika utekelezaji wa program hii ni Pamoja na;  uhaba wa vitendea kazi
ambavyo vinajumuisha vifaa vya ukaguzi na uchunguzi wa usalama na afya kazini, uhaba wa watendaji wenye
utaalamu mahsusi wa masuala ya afya, wahandisi mitambo na maafisa saikolojia.

Mbali na changamoto hizo lakini idara hiyo imejiwekea mikakati mbali mbali ikiwemo kupitia wahisani amabo
mwatasaidia katika upatikanaji wa vifaa vya ukaguzi na uchunguzi wa ajali za Usalama na Afya Kazini.

Kuhusu suala la uhaba wa wataalamu tayari wameshapeleka maombi katika Tume ya Utumishi Serikalini kwa
ajili ya kupatiwa watendaji wenye utaalamu wa masuala ya afya, wahandisi mitambo, maafisa saikolojia n.k.

Mkurugenzi wa Idara ya Usalama na
Afya Kazini Dkt. Ali Said  Nyanga akiwa
pamoja na watendaji kutoka katikaidara
hiyo akimpa maelekezo ya usalama na
afya katika sehemu za kazi Bw. Othman
Yussuf, kutoka katika kampuni ya Orkun
inayojishuhulisha na ujenzi wa barabara
ya Mangapwani yenye kilomita kumi na
Mbili, baada ya kufanya ziara ya
kutembelea na kukagua eneo hilo.

Mfanyakazi kutoka Afisi ya Rais, Kazi,
Uchumi na Uwekezaji Bi Hindi Said
Shindano akiwa katika zoezi la upimaji
wa macho na Dakatari kutoka Wakala wa
Usalama Mahala Pa Kazi Tanzania bara
uliofanyika Afisini Mwanakwerekewe
Wilaya ya Magharibi B.

CHANGAMOTO
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Idara ya Mashirikiano baina
ya Sekta ya Umma na Sekta
Binafsi (PPP) ipo chini ya
Afisi ya Rais Kazi Uchumi na
Uwekezaji  kwa mujibu wa
Sheria namba 8 ya mwaka
2015 ikiwa na lengo la kutoa
huduma na kuruhusu sekta
binafsi kuweza kushirikiana
na sekta za Serikali katika
mambo mbali mbali ya
maendeleo.

mapungufu mengi katika
utekelezaji wake na
kuonekana kuwa kuna
umuhimu wa kuwepo
mfumo wa kisheria na
kitaasisi utakaosimamia
miradi ya PPP.

Miongoni mwa sababu kuu
zilizopelekea  kuundwa kwa
Idara hii ni pamoja na; 

Kuimarisha uchumi wa Nchi; Kuongeza
pato la Taifa, kupanuwa wigo wa
uwekezaji kutokana na  miundombinu  
iliyopo ya utoaji huduma kwa umma na
kwa jamii kwa ujumla pamoja na
kuongeza ubunifu na ufanisi katika
utekelezaji wa miradi hiyo .

Kwa mujibu wa Sera, Sheria na Kanuni,
Miradi yote ya PPP ni lazima izingatie
mambo yafuatayo; Thamani ya kifedha;
maslahi kwa umma; uwazi na
uwajibikaji katika mchakato wa miradi
ya PPP; Ushindani;  mgawanyo wa
vichocheo hatarishi; kulenga matokeo
ya mazingira na mabadiliko ya tabia
nchi pamoja na ufuatiliaji na tathmini.

INAENDELEA UKURASA WA 19

Idara ya PPP ilianzishwa
mwaka 2012 kwa lengo la
kuratibu na kusimamia
miradi yote ya mashirikiano
baina ya Sekta za Umma na
Wawekezaji. Hatua ambayo
ilitoa muelekeo kwa Serikali
hususani katika miradi ya
PPP na katika maeneo ya
uwekezaji 

PPP ilianza katika mfumo
wa  miradi ya maridhiano
iliyosimamiwa na Sheria ya
Maridhiano (Project
Concession Act N0. 9) ya
Mwaka 1999 ambayo   
ilionekana kuwa na  

Waziri wa Nchi, Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji Mhe. Mudrik Ramadhan Soraga akiwa katika picha ya pamoja
na Kamishna kutoka Idara ya Mashirikiano baina ya Sekta za Umma na Sekta Binafsi Dkt. Bill Kiwia na Menaja Uchumi
kutoka Bewnki Kuu ya Tanzania (BOT) ndugu Moto Lugobi katika hafla ya kukabidhiwa leseni Kampuni ya Airpay
Tanzania pamoja na ufunguzi wa ofisi za Kampuni hiyo huko Mlandege Wialaya ya Mjini.

USHIRIKIANO WA SEKTA YA UMMA NA
SEKTA BINAFSI KATIKA UWEKEZAJI

DHANA YA PPP 
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Miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana kupitia Miradi iliyowekezwa kwa njia ya PPP ni Pamoja na;
Kukuza uchumi wa Nchi; Kuimarika kwa huduma za miundombinu; Kuongezeka kwa uwekezaji katika
miundombinu, kuongezeka kwa fursa za ajira na huduma za jamii Pamoja na  Kuhifadhi na kulinda
mazingira na urithi wa Zanzibar. 

Changamoto zilizojitokeza katika miradi ya PPP ni pamoja na Uwelewa mdogo kwa jamii juu ya
dhanaya uwepo wa PPP; Upungufu wa fedha katika utayarishaji wa miradi; Uwezekano wa kutokea
rushwa wakati wa zabuni na Uchafuzi wa mazingira wakati wa ujenzi na utekelelezaji wa miradi
endapo hatua za udhibiti hazitochukuliwa na kutokuwepo kwa mashirikiano mazuri baina ya sekta
husika na Idara ya Mashirikiano Baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binfasi.

Tanbihi: PPP sio suluhisho la utekelezaji wa miradi yote ya maendeleo kwani si kila mradi unaweza
kutekelezwa kwa mfumo wa PPP.

Programu  imeratibu uchambuzi wa Kisheria na mazingira ya kijamii kwa miradi ya PPP na kuanzisha
mfumo wa kuratibu malalamiko kwa waathirika wa miradi hiyo .

MAFANIKIO YALIYOPATIKANA KUPITIA MIRADI WA PPP

CHANGAMOTO  WANAZO KUTANA NAZO

Maafisa wa Idara
ya Mashirikiano
baina ya Sekta za
Umma na Sekta
Binafsi (PPP)
wakiwa katika
ziara ya
kutembelea eneo
la mradi wa
machinjio liliopo
Kisakasaka
Wilaya ya
Magharib B.

USHIRIKIANO WA SEKTA YA UMMA NA
SEKTA BINAFSI KATIKA UWEKEZAJI

Imefanikiwa kuanzisha kwa tawi la Idara ya hiyo Pemba kwa ajili ya kushughulikia miradi kwa
Pemba pamoja na kufanya ziara katika Idara ya PPP Tanzania bara kwa lengo lakupeana uzoefu na
kuwa na mashirikiano mazuri baina ya Zanzibar na Tanzania bara. 
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Waziri wa Nchi Afisi ya Rais Kazi Uchumi na Uwekezaji Mhe. Mudrik Ramadan Soraga akimkabidhi cheti cha shukrani Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. Hussen Ali Mwinyi katika uzinduzi wa Mfumo wa Kuhudumia Wawekezaji
kielektroniki (Online Services) na Muongozo wa Uwekezaji  Zanzibar katika Ukumbi wa Golden Tulip uliopo U/Ndege Zanzibar.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
Dkt. Hussein Ali Mwinyi akiwa katika picha ya pamoja na
baadhi ya viongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
katika Sherehe za Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi
Dunianihuko Nungwi Mkoa Wa Kaskazini Unguja.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi Mhe. Hussein Ali Mwinyi akifungua
hoteli ya Emerald Zanzibar and Spa iliyopo
Matemwe Mkoa wa Kaskazini Unguja.

MATUKIO KATIKA PICHA
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Waziri wa Nchi Afisi ya Rais Kazi Uchumi na Uwekezaji Mhe. Mudrik Ramadan Soraga akimkabidhi Ndg.
Abubakar Aziz Meneja wa Kampuni ya Azam Marine hati ya utambuzi kwa wawekezaji wa kimkakati katika
Ukumbi wa Ofisi za ZIPA Maruhubi Unguja.

Mkurugenzi wa Mfumo wa Fao la Upotevu wa Ajira
kutoka ZSSF ndugu Khatib Iddi Khatib akiwakabidhi
kifaa cha kufanyia kazi (computer) Katibu Mkuu (Kazi
na Uwezeshaji) Bi Maryam Juma Abdalla pamoja na
Kamishna wa Kazi ndugu Rashid Khamis Othman  kwa
ajili ya matumizi ya Mfumo wa Fao la waliopoteza ajira.

Viongozi wa Afisi ya  Rais Kazi Uchumi na Uwekezaji
wakiwa katika picha ya pamoja baada ya kumaliza ziara
ya ukaguzi wa Mradi wa Ujenzi wa Miundombinu ya
Barabara Maeneo huru ya Uwekezaji Micheweni
Pemba.

KUTOKA UKURASA WA 20
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Waziri wa Nchi Afisi ya Rais Kazi Uchumi na Uwekezaji Mhe. Mudrik
Ramadhan Soraga akimuonesha vifaa vya kuchakatia asali  Waziri
wa Ardhi na Maendeleo ya Makaazi Mhe. RahmaKasim Ali  baada ya
kufanya ufunguzina  kutembelea kituocha kusarifia zao la  asali  
kilichopo Kizimbani Wilaya ya Magharibi ‘’A’’ Unguja.

Waziri wa Nchi Afisi ya Rais Kazi Uchumi na Uwekezaji Mhe.
Mudrik Ramadhan Soraga akimkabidhi vitendea kazi Mwenyekiti
wa Bodi ya Uwakala Wananchi Kiuchumi Bw Ameir Juma
Mohamed katika uzinduzi wa Bodi yakwanza ya Wakala wa
UwezeshajiWananchi Kiuchumi katika ukumbi wa Golden Tulip
uliopo Uwanja wa Ndege Wilaya ya Magharib ‘’B’’.

Naibu Katibu Mkuu (Kazi Na Uwezeshaji)  Afisi ya Rais Kazi Uchumi na
Uwekezaji Bi Halima MaulidSaleh na    wakiwa kwenyepicha ya pamoja
na Bwana Maurizio Busatti baada ya kusaini Hati ya Makubaliano baina
ya Afisi Ya Rais Kazi Uchumi na Uwekezaji na ShirikaLa Umoja wa
Mataifala Uhamiaji  (International For Migration - IOM). Hafla iliyofanyika
katika Ukumbi wa Afisi  Mwanakwerekwe Wilaya ya Mgharibi ‘’B’’. 

Waziri wa Nchi Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji akiwa
katika picha ya pamoja na Makamo wa Pili wa Rais Mhe. Hemedi
Suleiman Abdallah pamoja na viongozi wengine wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar katikaMaadhimisho ya Siku ya Ushirika
Duniani yaliyofanyika katika Ukumbi wa Ziwani Mkoa wa Mjini
Magharibi.

 Mheshimiwa Dk. Ali Mohamed Shein Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mstaafu akifungua radi wa
Hoteli ya Nyota Tano -TOA Hotel and SPA iliyopo
 Matemwe  Kaskazini Unguja.

Hafla ya Utiaji Sainiwa Hati ya Makubaliano kati ya Wakalawa
Usalama Mahala Pa Kazi( OSHA ) Tanzania Bara na Idara Ya
Usalama na Afya Kazini ( OSH) Zanzibar.Makubaliano hayo
yamefanyika baina yaMkurugenzi Wa OSH Dkt. Ali Saidi Nyanga
naMkurugenzi wa OSHA Bibi Khadija Mwenda katika Hoteli ya
Golden Tulip iliyopo Uwanja wa Ndege. 23



Naitwa Sebastian Dietzold ni Mkurugenzi wa Kampuni ya CPS kampuni
inayojishuihulisha na ujenzi wa nyumba. Tumeweza kujenga mji wa kisasa
Dimani na Nyamazi ambao una maduka ya kisasa, shule, hospitali,
maduka n.k. Naishukuru Serikali kupitia ZIPA kwa kuwapatia nafasi ya
kuwekeza katika Zanzibar ili kuwaletea wananchi mazingira mazuri ya
makaazi.

Naitwa Mohammed Haji Ameir. Mjumbe wa Bodi ya Mtule Amcos Ltd
iliyopo Paje. Tunajishuhulisha na upandaji na uvunaji wa Tungule, kwa
sasa tunachakata tungule na kuzitengenezea Tomato Sauce .
Tunawaomba wananchi  kushirikiana nasi kwa kununua bidhaa zetu.
Naimani kikundi chetu hichi kitaondoa tatizo la Ajira kwa vijana wapatao
150. Naishukuru Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji kupitia Idara ya
Ushirika kwa uwepo wa Siku ya Ushirika Duniani ambayo imekuwa ni
chachu ya Maendeleo kwa Vikundi vya Ushirika- Zanzibar.

Naitwa Hamza Kassim Khamis nakaa Mfenesini Mkoa wa Mjini
Magharibi, ni mlemavu wa mikono. Naishukuru Serikali kupitia Afisi ya
Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji kwa kushirikiana na Shirika la Kazi
Duniani (ILO) kwa kuweza kunipatia fursa ya mafunzo ya muda mfupi
(NEET) ambayo yameendeshwa na Skuli ya Kujenga Taifa – Mtoni.
Nimesomea fani ya Ushoni (nguo) lakini pia nilipata nafasi ya kujifunza
kushona viatu. Mafunzo hayo yamenisaidia kuweza kupata ujuzi ili
niweze kujiajiri mwenyewe, naendelea kuishukuru Serikali kwa
kuweza kunipatia charahani pamoja na vifaa vyengine ili niweze
kujiendeleza katika fani hii. Ujumbe wangu walemavu wapewe.

Naitwa Said Abdallah Bakhresa , Muwekezaji kutoka Kampuni
inayojishughulisha na ujenzi wa nyumba eneo la Fumba. (Fumba
Town Living). Naishukuru Serikali kwa kunipatia fursa ya kuwekeza  
Zanzibar.  Nawashauri wawekezaji wenzangu kuja kuwekeza
katika visiwa hivi na kutembelea maeneo mbalimbali zenye vivutio
kwa kuitangaza Zanzibar kwa rasilimali zilizopo.

Naitwa Khairat Nassor Salum  ni mwanaafunzi wa Chuo Kikuu cha
Taifa Zanzibar – Kampasi ya Kilimani. Naishukuru Serikali kupitia
Idara ya Usalama na Afya Kazini kwa kuja katika Chuo chetu  
kutupatia mafunzo yanayohusiana na usalama na afya katika
sehemu za kazi. Nimejifunza vitu vingi ikiwemo kuweza kujua athari
mbalimbali zinazoweza kujitokeza katika mazingira ya kazi vilevile
anawashauri vijana waombe nafasi za kazi ambazo zinaendana na  
na afya zao ili kuondoka atahri zinazoweza kujitokeza.

WASEMAVYO
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Mtaa wa Kificho-M/kwerekwe S.L.P 884 Zanzibar

AFISI YA RAIS, KAZI, UCHUMI NA UWEKEZAJI

Limetolewa na Kitengo cha Habari na Uhusiano Afisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji Zanzibar

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

Tovuti: www.arkuusmz.go.tz
Simu namba:  0242230061  Fax: 0242230062 Email : info@arkuusmz.go.tz 


